การซื้อขายสินค้า โดยมีเงื่อนไขคือ มี 4 ทางเลือก 6 เหตุการณ์ พร้อมคำนวณ ต้นทุน กำไร ของสินค้า ในรูปแบบของตารางเมทริกซ์
ห้างสรรรพสินค้าแห่งหนึ่ง กำลังพิจารณาทำสัญญาสั่งซื้อตุ๊กตาจากตัวแทนจำหน่ายของบริษัทแห่งหนึ่ง
เพื่อนำมาจำหน่ายในห้างสรรรพสินค้า ตุ๊กตาที่สั่งซื้อมาจะจัดมาเป็นกล่อง ซึ่งห้างสรรรพสินค้าจะจัดจำหน่ายทันที
ราคาต้นทุนรวมค่าใช้จ่ายต่างๆ คิดเป็นกล่องละ 200 บาท
และขายในราคากล่องละ 250 บาท
โดยจะจัดส่งทุกสัปดาห์ตามจำนวนที่ทำสัญญาตกลงกันไว้ ห้างสรรรพสินค้ากำลังพิจารณาว่าจะทำสัญญาสั่งซื้อสัปดาห์ละ 20 กล่อง 30 กล่อง 40 กล่องหรือ 70 กล่องจะดีที่สุด เหตุการณ์ที่จะเกิดขึ้นและมีผลต่อผลตอบแทนของทางเลือกต่างๆ ได้แก่
ความต้องการของลูกค้า
โดยคาดว่าความต้องการของลูกค้าอยู่ในระดับต่างๆ กัน คือ 20, 30, 40, 50, 60 ,และ 70 กล่อง
ทางเลือกที่ 1 สั่งซื้อ 20 กล่อง
ต้นทุน 200 * 20 = 4,000
กำไร 250 * 20 = 5,000
ทางเลือกที่ 1 สั่งซื้อ 20 กล่อง
ต้นทุน 200 * 20 = 4,000
กำไร 250 * 20 = 5,000
5,000 – 4,000 = 1,000ทางเลือกที่ 2 สั่งซื้อ 30 กล่อง
ต้นทุน 200 * 30 = 6,000
กำไร 250 * 20 = 5,000 - 6,000 = -1,000
250 * 30 = 7,500 - 6,000 = 1,500ทางเลือกที่ 3 สั่งซื้อ 40 กล่อง
ต้นทุน 200 * 40 = 8,000
กำไร 250 * 20 = 5,000 – 8,000 = -3,000
250 * 30 = 7,500 - 8,000 = -500
250 * 40 = 10,000 - 8,000 = 2,000
ทางเลือกที่ 4 สั่งซื้อ 70 กล่อง
ต้นทุน 200 * 70 = 14,000
กำไร 250 * 20 = 5,000 – 14,000= -9,000
250 * 30 = 7,500 - 14,000 = -6,500
250 * 40 = 10,000 - 14,000 = -4,000
250 * 50 = 12,500 - 14,000 = -1,500
250 * 60 = 15,000 - 14,000 = 1,000
250 * 70 = 17,500 - 14,000 = 3,500
ต้นทุน 200 * 30 = 6,000
กำไร 250 * 20 = 5,000 - 6,000 = -1,000
250 * 30 = 7,500 - 6,000 = 1,500ทางเลือกที่ 3 สั่งซื้อ 40 กล่อง
ต้นทุน 200 * 40 = 8,000
กำไร 250 * 20 = 5,000 – 8,000 = -3,000
250 * 30 = 7,500 - 8,000 = -500
250 * 40 = 10,000 - 8,000 = 2,000
ทางเลือกที่ 4 สั่งซื้อ 70 กล่อง
ต้นทุน 200 * 70 = 14,000
กำไร 250 * 20 = 5,000 – 14,000= -9,000
250 * 30 = 7,500 - 14,000 = -6,500
250 * 40 = 10,000 - 14,000 = -4,000
250 * 50 = 12,500 - 14,000 = -1,500
250 * 60 = 15,000 - 14,000 = 1,000
250 * 70 = 17,500 - 14,000 = 3,500
เหตุการณ์\
ทางเลือก
|
20
|
30
|
40
|
50
|
60
|
70
|
20
|
1,000
|
1,000
|
1,000
|
1,000
|
1,000
|
1,000
|
30
|
-1,000
|
1,500
|
1,500
|
1,500
|
1,500
|
1,500
|
40
|
-3,000
|
-500
|
2,000
|
2,000
|
2,000
|
2,000
|
70
|
-9,000
|
-6,500
|
-4,000
|
-1,500
|
1,000
|
3,500
|
นำคำถามที่ 1 มาเขียนในรูปแบบ Decision
Tree โดยคำนวณหากำไรของแต่ล่ะเหตุการณ์
ร้านดอกไม้แห่งหนึ่งกำลังพิจารณาที่จะสั่งดอกไม้มาจำหน่ายโดยต้นทุนของดอกไม้ 30 บาท/ดอก แล้วนำมาจำหน่ายหน้าร้านราคา 50 บาท/ดอก อย่างไรก็ตามหากดอกไม้จำหน่ายไม่หมดภายใน 3 วัน จะนำมาเลหลังในราคา 10 บาท/ดอกจากข้อมูลการจำหน่ายที่ผ่านมาเป็นดังนี้คำถาม สัปดาห์ที่ 4 ร้านดอกไม้ควรสั่งดอกไม้มาจำนวนกี่ดอก
ตอบ 150 ดอก
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น